*Trợ giúp   |   *Tìm kiếm *Đăng nhập   |   *Đăng ký

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

DIỄN ĐÀN

Tìm kiếm

Thông tin

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 12 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Làm sao để tìm Rm trong công thức CAPM?
Gửi bàiĐã gửi: 10-12-2008 11:01 
Ngoại tuyến
Hình đại diện của thành viên

Cảm ơn: 0 lần
hiz, em đang khốn khổ vì việc tìm suất chiết khấu để định giá công ty. Có bác nào biết cách tính Rm trong công thức CAPM làm ơn chỉ dùm em với ah. Cảm ơn các bác nhìu nhìu

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  
Cảm ơn  
 Tiêu đề bài viết: Re: Làm sao để tìm Rm trong công thức CAPM?
Gửi bàiĐã gửi: 15-12-2008 15:26 
Ngoại tuyến

Rm trong CAPM là lợi suất thị trường, theo mình hiểu có thể coi VNI là đại diện cho thị trường thì bạn chọn lợi suất của VNI làm Rm, đó chỉ là tương đối thôi.
Xin các bác cho ý kiến thêm nhé

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  
Cảm ơn  
Gửi bàiĐã gửi: 08-01-2009 12:26 
Ngoại tuyến

Suất chiết khấu r = Rf + beta*(Rm - Rf), trong đó Rm là lợi suất trung bình của TT (của VNIndex), thông thường ở nước ngoài chỉ số này công khai, còn tại VN hiện tại bạn có thể lấy mức cho vay của Ngân hàng tối đa là 12.75% (1.5 lần của lãi suất cơ bản là 8.5%), vì hiện nay cũng khó tính lợi suất trung bình của TT là VNIndex nếu không có công cụ!

http://vn.myblog.yahoo.com/lenghuytam

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  
Cảm ơn  
Gửi bàiĐã gửi: 08-01-2009 12:30 
Ngoại tuyến

Cảm ơn: 1 lần
meo_nhoc đã viết:
hiz, em đang khốn khổ vì việc tìm suất chiết khấu để định giá công ty. Có bác nào biết cách tính Rm trong công thức CAPM làm ơn chỉ dùm em với ah. Cảm ơn các bác nhìu nhìu

Có cách tính Rm là bác tính suất sinh lợi bình quân theo tháng hoặc theo ngày của index.
* Công thức tính suất sinh lợi theo lý thuyết là: R = (Pt - Pt-1)/Pt-1
* Nhưng cách thức thông thường trên thực tế người ta hay dùng nhanh là tính
R = Ln(Pt) - Ln(Pt-1)
Trong đó Pt là giá index ngày (hoặc tháng t)
Pt-1 là giá index ngày trước đó (hoặc tháng trước nó)
Sau khi có tất cả các R bác cộng lại chia bình quân.
Nhưng như bác nói bác đang cần tìm suất chiết khấu định giá giá trị nội tại của công ty thì người ta tính ngay Rct = Rf + phần bù rủi ro
Rf = lãi suất phi rủi ro trên thị trường (lãi suất tín phiếu kho bạc của chính phủ hay lấy kỳ hạn 5 năm)
Phần bù rủi ro xác định là bù rủi ro tỷ giá, rủi ro lạm phát...( túm lại là rủi ro hệ thống mà doanh nghiệp ko kiểm soát được) ( Cái này xác định bằng cách bác so sánh giữa các quốc gia chẳng hạn nếu bác lấy hệ số của Mỹ thì sẽ so sánh rủi ro tỷ giá và lạm phát của Mỹ so với VN, tuơng tự có thể là của HK so với VN bởi trên Bloomberg họ tính cái này rõ rồi)
* Để định giá giá trị nội tại của công ty người ta hay dùng WACC để chiết khấu luồng tiền tự do của hãng hay của vốn chủ.

Sửa lần cuối bởi luuhahpj vào ngày 08-01-2009 13:00 với 3 lần sửa trong tổng số.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  
Cảm ơn  
Gửi bàiĐã gửi: 08-01-2009 12:47 
Ngoại tuyến

meo_nhoc đã viết:

Hiện nay, nếu dùng tỉ suất sinh lợi TT thì rất có khả năng là Rm sẽ âm. Bạn có thể suy luận hợp lý để tìm Rm bằng cách so sánh nó với LS cho vay, cộng thêm 1 biên độ %. Rm có hợp lý hay không là hoàn toàn phụ thuộc vào suy luận của bạn.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  
Cảm ơn  
Gửi bàiĐã gửi: 08-01-2009 12:56 
Ngoại tuyến

Cảm ơn: 1 lần
olu2711 đã viết:
meo_nhoc đã viết:

Hiện nay, nếu dùng tỉ suất sinh lợi TT thì rất có khả năng là Rm sẽ âm. Bạn có thể suy luận hợp lý để tìm Rm bằng cách so sánh nó với LS cho vay, cộng thêm 1 biên độ %. Rm có hợp lý hay không là hoàn toàn phụ thuộc vào suy luận của bạn.

Bác ơi em chưa tính kỹ nhưng nếu âm thì nó mới phản ánh chính xác giá của từng giai đoạn chứ. Nếu ko bác lại định giá nội tại sai mất.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  
Cảm ơn  
Gửi bàiĐã gửi: 15-01-2009 19:53 
Ngoại tuyến

luuhahpj đã viết:
olu2711 đã viết:
meo_nhoc đã viết:

Bác ơi em chưa tính kỹ nhưng nếu âm thì nó mới phản ánh chính xác giá của từng giai đoạn chứ. Nếu ko bác lại định giá nội tại sai mất.

À, thực ra thì Rm là Tỉ suất sinh lợi của danh mục thị trường. Một danh mục đầu từ mà tỉ suất sinh lợi <0 thì liệu có thực tế không?
Mình tính được tỉ suất sinh lợi hằng ngày trung bình của VnIndex từ 28/7/2000 đến nay chỉ là 0.07%, Rf = 8.5% (LS của TPCP kì hạn 5 năm). Thì nhiều khả năg r = rf + beta* (rm- rf) < 0. Trong khi đó, mục đích tính r dựa trên mô hình CAPM là để tính chi phí sử dụng vốn cổ phần. CP sử dụng vốn CP mà quá nhỏ (nhỏ hơn LS ngân hàng) hoặc < 0 sẽ vô lý.

Ngoài ra, bạn còn có thể sử dụng ROE để làm tỉ suất chiết khấu cũng được. Vì ROE là tỉ suất sinh lợi trên vốn cổ phần, do đó sẽ thể hiện 1 cách tương đối chi phí sử dụng vốn cổ phần.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  
Cảm ơn  
Gửi bàiĐã gửi: 16-01-2009 09:27 
Ngoại tuyến

Bạn muốn lấy số có cơ sở khoa học, hay nói các khác có tính toán cụ thể thì bác vào trang www.tvtaichinh.com mà xem nhé.

Tuy nhiên, mình củng nêu sơ sơ cách tính, như mọi người nói, mình sẽ bổ sung thêm 1 phần: Trong công thức CAPM

CAPM = Rf + (Rm - Rf)xbeta

Rf: lã lãi suất trái phiếu phi rủi ro, pác lấy lãi trái phiếu 5 năm của việt nam, nếu dài hơn thì tốt
Rm-Rf: phần bù rủi ro, số này do Standard & Poors tính và công bố.
Beta: có nhiều cách tính, mọi người thường tính dựa vào giá của cổ phiếu cùng loại, có thể tham khảo. Mình bổ sung thêm, nếu biết ngành nghề cụ thể mình có thể lấy hệ số này của công ty Mỹ sau đó chuyển sang Việt Nam có tính cơ cấu vốn.

Nếu bạn quan tâm, xin gửi mail đến contact@tvtaichinh.com mình sẽ gửi phản hồi cho các bạn ngay nhé.

Thanks.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  
Cảm ơn  
Gửi bàiĐã gửi: 16-01-2009 10:21 
Ngoại tuyến

tronghieu đã viết:
Bạn muốn lấy số có cơ sở khoa học, hay nói các khác có tính toán cụ thể thì bác vào trang http://www.tvtaichinh.com mà xem nhé.

Tuy nhiên, mình củng nêu sơ sơ cách tính, như mọi người nói, mình sẽ bổ sung thêm 1 phần: Trong công thức CAPM

Rf: lã lãi suất trái phiếu phi rủi ro, pác lấy lãi trái phiếu 5 năm của việt nam, nếu dài hơn thì tốt
Beta: có nhiều cách tính, mọi người thường tính dựa vào giá của cổ phiếu cùng loại, có thể tham khảo. Mình bổ sung thêm, nếu biết ngành nghề cụ thể mình có thể lấy hệ số này của công ty Mỹ sau đó chuyển sang Việt Nam có tính cơ cấu vốn.

Nếu bạn quan tâm, xin gửi mail đến contact@tvtaichinh.com mình sẽ gửi phản hồi cho các bạn ngay nhé.

Thanks.

Cái này các bạn đưa ra cách tính, rồi bình luận thôi chứ mỗi người kỳ vọng một khác, làm sao có số tuyệt đối chuẩn được.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  
Cảm ơn  
Gửi bàiĐã gửi: 16-01-2009 11:29 
Ngoại tuyến

hangseng đã viết:
tronghieu đã viết:
Bạn muốn lấy số có cơ sở khoa học, hay nói các khác có tính toán cụ thể thì bác vào trang http://www.tvtaichinh.com mà xem nhé.

Thanks.

Cái này các bạn đưa ra cách tính, rồi bình luận thôi chứ mỗi người kỳ vọng một khác, làm sao có số tuyệt đối chuẩn được.

uhm. Đúng là như vậy, các con số tài chính thì không thể nào đòi hỏi chính xác tuyệt đối.
Miễn là suy luận của mình logic, thì con số đó sẽ phản ánh sự chính xác.
Có bao giờ các bạn thấy 100 bài định giá cổ phiếu thì 100 bài đó có kết quả giống nhau không?

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  
Cảm ơn  
Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 12 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến.1 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình.